1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

ĐĂNG KÍ-Nhận tài liệu forex miễn phí ( vô cùng hấp dẫn )

Discussion in 'Forex' started by makura, Jan 7, 2016.

1. susanfbs

susanfbs

1,257
    14
    0
    Facebook:
    Facebook Profile
    bác thật là tốt bụng :), FBS cần những người như bác , rán trade lấy được cái IP 6 Plus nhá

2. Mới qua toipc của susan em thây cái này khá hay! mọi người đọc chiêm ngưỡng
    "
    Cứ theo đuổi tầm nhìn, đừng theo tiền. Vì cuối cùng, tiền cũng sẽ theo bạn thôi
    Tony Hsieh - nhà sáng lập kiêm CEO Zappos.

[​IMG]"

3. susanfbs

susanfbs

1,257
    14
    0
    Facebook:
    Facebook Profile
    Một cuốn sách nói về gần như mọi khía cạnh của thị trường Forex của Nhà xuất bản Kinh tế Quốc Dân, rất đáng đọc cho những người mới và mong muốn tìm hiểu về thị trường !

Đăng ký thông tin để nhận sách:
    http://goo.gl/forms/ZJEDWZKPxs

4. susanfbs

susanfbs

1,257
    14
    0
    Facebook:
    Facebook Profile
    Mới cập nhật kỹ năng convert ngoại tệ để trade vàng.
    Như giới thiệu ở trên 3 kỹ năng cần thiết để phán đoán thị trường forex nói chung và vàng nói riêng, thì tôi tổng hợp lại kinh nghiệm giao dịch của tôi như thế này :
    Quy đổi USD ra Eur và Gbp nếu Eur cao gần bằng USD cho tín hiệu Sell, ngược lại là Buy.
    Cách tính như sau, tôi lấy 1000 USD tương đương 1 Lot, tôi nhập số tiền đó vào phần mềm chuyển đổi giá so vơi EUR và GBP xem tỷ giá chênh lệch bao nhiêu, chẳng hạn như khi kiểm tra tôi có số liệu như thế này : 1000 USD = 797.1 EUR / 637.9 GBP
    So sánh với dữ liệu hôm trước là 1000 USD = 750 EUR = 643.3 GBP.
    Chênh lệch 47.1 EUR điều này cho biết EUR đang mất giá --> vàng sẽ mất giá theo, tín hiệu Sell rất tốt. Tuy nhiên cũng phải xem tin tức để đề phòng chuyện vàng tỉ lệ thuận với USD như mùa hè năm 2010.
    Kinh nghiệm học được từ thị trường này là “Không có bài học nào mà không phải trả giá”

5. susanfbs

susanfbs

1,257
    14
    0
    Facebook:
    Facebook Profile
    Xin giới thiệu với các bạn một số bài về tâm lý giao dịch mà mình tự dịch mà mình thấy rất hay và có lẽ sẽ giúp ích cho cộng đồng trade của chúng ta[​IMG]
    Trong các bài dịch, một số từ ngữ mình chỉnh sửa lại cho phù hợp với văn cảnh và phong cách nói của người Việt Nam cho phù hợp:
    1. TRÁNH XA SỰ CHẾT CHÓC:
    Sẽ không hề có một sự thỏa mãn tức thời nào ngay tức thì trên thị trường forex. Một sự hiểu sai cơ bản của các trader mới là luôn có những biến động giá, đi kèm với nó là luôn có thể kiếm lợi nhuận từ các biến động kể trên.
    Thật không may, đây là sự thực. Thị trường không phải luôn biến động, có những giai đoạn mà các biểu đồ có vẻ như đứng yên, giá các cặp tiền không di chuyển đi đâu hết….
    Nhiều trader thiếu kinh nghiệm nên ngồi ngoài những kiểu thị trường chết người này. Nhưng, thay vì thế, họ làm gì? Họ nghĩ nếu không thể kiếm được 20 pip với 1 lot, thì thử cố kiếm 2 pip với 10 lot xem sao??
    Vì lúc nào họ cũng nghĩ phải trade, phải make money ngày hôm nay, nên họ tăng khối lượng giao dịch mà không cân nhắc, mục đích là để kiếm vài pip trên thị trường . Những trader kiểu này không chỉ cố giao dịch một cách không cần thiết, họ còn tăng nguy cơ rủi ro với khói lượng giao dịch lớn. Đúng là…2 lần” không nên” .
    Tất nhiên điều này thực sự nguy hiểm không chỉ cho họ (về mặt tâm lý), mà còn cho tài khoản của họ. Nếu có một sự biến động đi ngược lại giao dịch của họ, họ tự giết chính mình bằng chính giao dịch của mình.
    Luôn luôn nhớ, một khối lượng giao dịch lớn không chỉ tăng lợi nhuận, mà còn đi kèm với rủi ro cao…
    P/S : Trong những ngày tháng 7 và cuối hè này, thị trường theo cái nhìn của mình, thực sự ít biến động so với những thời gian khác trong năm..các trader trên khắp thế giới ( đa phần là bán cầu bắc) đi tận hưởng các kỳ nghỉ của mình, ngoài các cặp AUD, NZD, SGD…..các cặp tiền còn lại biến động trong biên độ tương đối thấp.

6. susanfbs

susanfbs

1,257
    14
    0
    Facebook:
    Facebook Profile
    4 lí do mà các traders thua lỗ
    Thường người ta hay nói rằng có tới 95% các traders thua lỗ trong năm đầu tiên. Với một tỷ lệ như thế này, có lẽ bạn sẽ mong rằng mình tồn tại, hơn là làm ra tiền trên thị trường Forex này.
    Trong cuốn One Good Trade, trader có tên tuổi Mike Bellafiore nêu ra những nguyên nhân chủ yếu, vì sao các traders thất bại. Mặc dù các kết luận được đưa ra trên thị trường chứng khoán, chúng hoàn toàn đúng với thị trường Forex. Điều thú vị là những sai lầm này hoàn toàn có thể tránh được.
    1. Họ không lắng nghe thị trường:
    Học những kĩ năng giao dịch cần thiết là một phần tương đối dễ, nhưng nếu bạn không thể áo dụng vào những hoàn cảnh đặc thù, thì những kĩ năng này sẽ chẳng đáp ứng được những lợi nhuận mà bạn ao ước. Vào cuối một ngày giao dịch, thị trường có thể vẫn biến động giá, tuy nhiên những traders hay bỏ qua những gì thị trường đang “ nói” với họ, thường là kết thúc với những thất bại.
    Ví dụ, nếu bạn cứ đinh ninh rằng nên sell cặp EURUSD, trong khi những tin tức và sự kiện xảy ra, và kéo theo đó nhóm người buy đang lớn dần, lúc đó bạn nên đánh giá lại tình hình. Hãy dành ít thời gian để hình dung ra , có hay không những thông tin bổ sung làm thị trường thay đổi, thay vì cứ ương bướng và bổ sung thêm những lệnh đi ngược lại thị trường ( average down).
    Mike Bellafiore viết “ thị trường có quy luật của nó, và khi bạn khong theo thị trường, chúng chạm vào túi bạn, những dòng tiền cứ thế tuon ra, và chúng không bao giờ trở lại “.
    2. Họ không yêu thích việc trading
    Khi các traders không có niềm yêu thích với trò chơi này cùng với việc hòa nhịp vào thị trường, phân tích và nắm rõ thị trường, họ từ bỏ, rồi một ngày, họ lại quay lại vì những thôi thúc của đồng tiền, những giây phút buồn tẻ trong cuộc đời, và họ tìm kiếm một hệ thống hoàn toàn xa lạ để bắt đầu…và kết thúc.
    3. Đặt ra mục tiêu không thực tế:
    Hãy tin tôi, sẽ mất nhiều thời gian, sau nhiều mất mát và hạ thấp cái tôi, bạn mới có thể trở thành một trader kinh nghiệm với lợi nhuận ổn định. Có nhiều việc cần làm để rút ngắn quá trình hoàn thiện bản thân, nhưng không thể có con đường tắt dẫn đến thành công.
    Một số newbie nghĩ rằng, để thành công, thì không được thất bại. Thực tế là họ đặt quá nhiều áp lực cho chính họ, và thật khó khăn khi thậm chí một lệnh vào thị trườngđang đi ngược lại nhìn nhận của họ.
    Có lẽ bạn sẽ phải thừa nhận là, luôn luôn có thất bại, thậm chí thất bại nhiều lần liên tiếp, tả tơi ( losing streaks), thật kinh khủng. DÙ muốn hay không, bạn vẫn thất bại. Tuy nhiên bạn biết không? Ngay cả những trader thành công và giỏi nhất thế giới này vẫn thất bại và thành công đấy thôi !!!
    Tôi nhớ tôi đã từng nói tôi không thể nhấn mạnh hơn được tầm quan trọng của việc phát triển một quá trình trong bạn. Không phải ai sinh ra cũng đã được mang sẵn khả năng trading. Tuy nhiên mọi người trong số các bạn đều bẩm sinh đã có khả năng học hỏi, rèn luyện, và nhận thức được năng lực tiềm ẩn để trở thành một trader thành công.
    4. Luôn muốn chứng tỏ mình đúng, hơn là làm ra tiền:
    Đó là lí do tại sao nhiều người thật khó khăn để hạ thấp cái tôi, thừa nhận sai lầm và tiếp tục tiến bước.
    Thường thì trên thị trường forex, traders sẽ phát triển một cảm nhận về một loại tiền tệ nào đó . Thực ra như vậy cũng không có gì không đúng, chỉ là vấn đề khi mọi kế hoạch liên quan tới đồng tiền này đi chệch hướng, họ hoàn toàn bị động, cứ dính vào với quyết định đang trở nên sai lầm của họ.
    Tôi cam đoan rằng, ngoại trừ các mối quan hệ và sự nghiệp, khi bạn dính vào trading, bạn hoàn toàn không nên để cảm xúc xen vào. Trader thành công luon biết khi nào cắt lỗ và cắt một cách nhanh chóng.
    Trở thành một trader thành công và ỏn định, bạn nên tìm kiếm những giao dịch tốt và chấp nhận sự thật là, bạn không thể kiểm soát được kết quả từng giao dịch.
    Bằng việc học từ những sai lầm, chúng ta hoàn toàn có thể biết chúng ta tìm kiếm gì trong thói quen giao dịch của chúng ta, và nên tránh điều gì. Bằng cách đó, trước khi đụng đầu vào bức tường của thất bại, chúng ta đã biết là phải làm gì để cải thiện, hoàn thiện hành vi bản thân và suy nghĩ của chính mình.
    Luôn nhớ, thành công trên thị trường luôn đi kèm với “luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu”, yêu những gì mình chọn, đặt mục tiêu thực tế và thừa nhận những sai lầm….

7. susanfbs

susanfbs

1,257
    14
    0
    Facebook:
    Facebook Profile
    5 bước trở thành một trader

Bước 1: “Ngây thơ vô số tội”

Đây là bước đầu tiên khi bạn bước chân vào trading. Bạn biết trading là một cách tốt để kiếm tiền, vì bạn đã nghe nhiều về nó và về các triệu phú…Thật không may, cũng giống như lúc bạn bắt đầu tập lái xe, bạn nghĩ là nó thật dễ - sau cùng thì thì bạn cũng nhận thức được là nó khó khăn biết nhường nào…Thị trường lên rồi xuống… bí mật trong đó là gì – hãy khám phá!

Thật không may, cũng giống như lần đầu bạn ngồi trước tay lái, bạn nhanh chóng hiểu ra rằng bạn chẳng hề có một chút xíu kỹ năng nào để làm việc này. Bạn trade nhiều và risk quá nhiều. Khi bạn mở một position và nó đi ngược thì bạn nhảy ra và mở một position khác ngược lại, và nó lại đi ngược lại với position của bạn… và cứ thế lặp đi, lặp lại…

Bạn có thể gặt hái một vài thành công ban đầu, thực ra thì điều này khá tồi tệ vì nó mách bảo với tiềm thức của bạn rằng “ồ, trade thắng cũng dễ thôi” và bạn bắt đầu risk nhiều hơn.

Bạn muốn lấy lại những gì đã mất và bắt đầu “double” mỗi lần trade. Đôi lần bạn thắng, nhưng thường là bạn bị bầm dập và tổn thương, thua lỗ nghiêm trọng. Bạn quên béng là bạn chẳng có kỹ năng nào về trading.

Giai đoạn này thường kéo dài một vài tuần, và thị trường thường thay đổi mau lẹ và bạn bị cuốn vào giai đoạn 2.

Bước 2: Ý thức được tình trạng “thiểu năng” của mình trong trading

Ở giai đoạn này bạn nhận thức được rằng để trade được thì có nhiều điều cần phải làm, cần phải học và bạn cần phải học hỏi một số điều… Bạn biết rằng thực ra bạn không có các kỹ năng về trading, không đủ hiểu biết để làm ra lợi nhuận.

Bạn bắt đầu mua các hệ thống và hàng loạt các e-book, đọc các website về trading từ Mỹ sang Anh, cho đến Ukrain và bắt đầu đi tìm “chén thánh”.

Trong giai đoạn này bạn là một nhà thử nghiệm system, mỗi ngày mỗi tuần bạn thay đổi từ phương pháp nọ qua phương pháp kia và chẳng bao giờ bám trụ đủ lâu để xem liệu chúng có thực sự hiệu quả hay không. Mỗi khi vớ được một chỉ báo nào đó bạn lại tự huyễn hoặc mình rằng nó sẽ tạo nên sự khác biệt.

Bạn test các hệ thống tự động trên metatrader, bạn xài các moving average, các đường Fibonacci, hỗ trợ, kháng cự, Pivot, phân kỳ, DMI, ADX và hàng trăm thứ khác với hy vọng rằng hệ thống “thần kỳ” của bạn sẽ hiệu quả ngay tức thì trong hôm nay. Bạn bắt đỉnh, bắt đáy, cố tìm chính xác các điểm đảo chiều với các chỉ báo của bạn và bạn nhận ra rằng bạn tiếp tục thua lỗ, thậm chí thua lỗ thêm chỉ vì bạn tin chắc rằng hệ thống của bạn đúng.

Bạn gia nhập các chat room và chứng kiến các trader khác kiếm tiền, và bạn muốn biết tại sao bạn lại không - bạn hỏi hàng loạt câu hỏi, một số trong đó thật ngớ ngẩn mà khi nhìn lại bạn thấy thật buồn cười. Bạn đi đến ý nghĩ là tất cả những người trade thắng chỉ là những kẻ nối dối mà thôi, họ không thể thắng vì bạn đã làm hết cách mà bạn còn không thể thì tại sao họ lại có thể cơ chứ? Bạn cũng biết nhiều như họ và ắt hẳn họ là những kẻ nói dối. Nhưng họ vẫn ở đấy ngày qua ngày, account của họ tăng dần trong khi của bạn thì ngược lại.

Bạn giống như một cậu bé, các trader kiếm được tiền cho bạn lời khuyên nhưng bạn vẫn cứ cứng đầu và nghĩ rằng bạn đã biết rồi. Bạn bỏ qua các lời khuyên và tiếp tục overtrade cho dù ai đó nói rằng bạn bị khùng đi nữa, bạn vẫn nghĩ là bạn biết.

Bạn suy nghĩ và mua tín hiệu của một số người, nhưng điều này cũng chẳng giúp gì hơn cho bạn.

Thậm chí bạn còn tiếp cận một “Guru” như Rob Booker chẳng hạn hoặc ai đó có vẻ hứa hẹn trong việc giúp bạn trở thành một trader có lợi nhuận (đương nhiên thường là với một khoản phí nhất định). Cho dù ông thầy có giỏi đi nữa thì bạn cũng không thể thắng vì chẳng gì có thể thay thế được kinh nghiệm mà bạn thì vẫn nghĩ là bạn đã biết.

Giai đoạn này có thể kéo dài rất, rất lâu – theo hiểu biết của tôi khi chuyện trò với các trader khác cũng như từ kinh nghiệm cá nhân thì giai đoạn này thường kéo dài từ 1 năm đến khoảng gần 3 năm. Đây cũng chính là giai đoạn mà bạn hầu như đã muốn bỏ cuộc vì nản chí.

Khoảng 60% new traders rơi rụng trong 3 tháng đầu - họ bỏ cuộc và điều này thật là tốt cho họ – hãy suy nghĩ về nó - nếu trading là dễ dàng thì tất cả chúng ta đã là triệu phú hết rồi!

Khoảng 20% theo đuổi trong vòng 1 năm và sau đó thì thổi bay account, đương nhiên là vậy rồi.

Điều sẽ làm bạn ngạc nhiên là 20% còn lại tiếp tục hành trình trong khoảng 3 năm – và họ nghĩ rằng họ đã sống sót – nhưng thậm chí là sau 3 năm thì cũng chỉ có 5-10% là có thể tiếp tục được hành trình và thực sự kiếm tiền ổn định.

Cũng nói luôn, đây là những con số thực, không phải là những con số mà tôi nghĩ ra- vậy nên khi bạn đã tham gia cuộc chơi được 3 năm đi nữa thì cũng đừng nghĩ rằng quãng đường bạn đi sẽ êm đềm kể từ đấy. Nhiều người đã tranh luận với tôi về khoảng thời gian 3 năm này - thật buồn cười là chưa ai trong số họ tham gia trading được 3 năm cả - nếu bạn nghĩ là bạn biết hơn người khác thì hãy hỏi xung quanh xem có ai đã trade 5 năm chưa và hỏi họ là mất bao lâu để có thể kiếm tiền ổn định. Tôi hiểu là luôn có ngoại lệ - nhưng quả thật là tôi chưa từng chứng kiến ngoại lệ đó bao giờ.

Cuối cùng thì bạn cũng kết thúc giai đoạn này. Có thể bạn sẽ cam kết bỏ ra nhiều thời gian, công sức và tiền bạc hơn so với mức bạn đã từng nghĩ, đốt vài ba account, bỏ cuộc ba bốn lần gì đó, nhưng giờ đây nó đã ở trong máu bạn.

Một ngày, trong một thời khắc nọ, bạn bước vào giai đoạn thứ ba…

Bước 3: The Eureka moment

Đến cuối chặng đường thứ hai (giai đoạn 2) bạn nhận ra rằng sự khác biệt không phải là do các hệ thống tạo ra. Bạn nhận ra rằng có thể kiếm tiền chỉ với một đường trung bình động, chẳng cần gì khác nếu bạn có cách nghĩ và cách quản lý vốn thích hợp. Bạn bắt đầu đọc sách về tâm lý trong trading, đồng cảm với các nhân vật được khắc họa trong những cuốn sách này và cuối cùng bạn đi đến giờ phút “Eureka”.

Thời khắc “Eureka” này tạo ra một sự kết nối với những gì đã có trong bạn. Bạn chợt nhận ra rằng bạn, bất kỳ ai cũng không thể dự đoán chính xác được market sẽ chuyển động ra sao trong mười giây hay 20 giây tới, nên cũng đừng bận tâm nó sẽ ra sao trong 20 phút tới. Vì phát hiện này mà bạn thôi không còn quan tâm đến việc người khác nghĩ gì – tin này sẽ ảnh hưởng như thế nào, sự kiện nọ sẽ ảnh hưởng đến market ra sao. Bạn trở thành một cá thể với phương pháp riêng của bạn.

Bạn bắt đầu tập trung vào chỉ một hệ thống và mài dũa nó theo cách của bạn, bạn bắt đầu cảm thấy vui sướng và xác định ngưỡng risk của mình.

Bạn bắt đầu thực hiện các trade khi mà hệ thống của bạn cho thấy tỉ lệ thắng cao. Khi position đi ngược bạn không giận dữ vì bạn ý thức rằng bạn không thể tiên đoán, và bạn nhanh chóng close lệnh khi market đi ngược hướng. Trade tiếp theo hoặc tiếp theo hoặc trade sau đó nữa sẽ có khả năng thắng cao hơn vì bạn biết hệ thống của bạn làm việc hiệu quả.

Bạn ngưng việc nhìn vào viễn cảnh của mỗi trade và bắt đầu nhìn vào các con số hàng tuần, bạn biết rằng một cái trade tồi không có nghĩa là hệ thống của bạn tồi. Trong một khoảnh khắc bạn nhận ra rằng trò chơi trading gắn với một điều duy nhất: kiên định với hệ thống và kỷ luật đặt ra trong mỗi cái trade bất luận điều gì xảy đến, vì bạn biết rằng chung cuộc bạn sẽ dành phần thắng.

Bạn học về quản lý vốn và đòn bẩy, ví dụ như risk bao nhiêu trên tài khoản của bạn, vv, vv… và giờ đây bạn thực sự “ngấm” nó, và bạn mỉm cười nhớ lại những người đã khuyên bạn những điều này một năm về trước. Lúc đó bạn chưa hề sẵn sàng, nhưng giờ đây bạn đã. Giây phút “Ereka” đến vào lúc bạn thực sự chấp nhận rằng bạn không thể tiên đoán thị trường.

Bước 4: Hoàn thiện năng lực một cách có ý thức

Bạn trade khi hệ thống của bạn cho tín hiệu. Bạn đón nhận mỗi cái trade dễ dàng như nhau, dù win hay lose. Bạn chấp nhận rủi ro để các trade thắng của mình có cơ hội đi hết chặng đường của nó vì bạn biết rằng hệ thống của bạn kiếm được tiền nhiều hơn là làm mất tiền, và bạn nhanh chóng close khi đó là một lose trade để nó không làm tổn hại lớn cho tài khoản của bạn. Giờ đây bạn ở vào thời điểm mà phần lớn các giao dịch của bạn huề vốn, ngày lời ngày lỗ, có tuần bạn kiếm được trăm pip và có tuần bạn thua trăm pips – nói chung bạn huề vốn và không bị mất tiền. Giờ đây bạn ý thức rằng bạn đang tiến tới trên con đường của mình và bạn nhận được sự tôn trọng của các traders khác khi thảo luận với họ mỗi ngày. Bạn vẫn phải làm việc và suy nghĩ về những cái trade của mình, và khi tiếp tục điều này bạn bắt đầu kiếm được nhiều hơn số bị mất, một cách ổn định.

Bạn bắt đầu một ngày win 20 pips, thua 35 pips nhưng bạn không nghĩ rằng mình đã trả lại những gì đã kiếm được cho market vì bạn biết rằng bạn sẽ lấy lại nó. Giờ đây bạn kiếm tiền ổn định tuần này qua tuần khác, tuần thì 25 pips, tuần thì 50 pips … và cứ thế.

Nó kéo dài khoảng 6 tháng.

Bước 5 – Năng lực vô thức.

Giống như bạn đang chế biến món ăn – hay cũng giống như việc lái xe, mỗi ngày bạn ngồi vào ghế vào trade - giờ đây bạn làm mọi thứ một cách vô thức. Bạn đang ở chế độ lái tự động. Bạn bắt đầu thực hiện những giao dịch lớn hơn và việc thắng 200 pips một ngày cũng không làm bạn hào hứng hơn so với 1 pip.

Bạn thấy các newbies trong forum gào lên “go dollar go” như thể họ đang thúc giục một con ngựa đua trong một giải đấu quốc gia trọng đại, và bạn nhìn thấy hình ảnh của chính mình – nhưng là của nhiều năm về trước.

Như là một điều không tưởng trong trading - bạn đã thực sự làm chủ cảm xúc của mình, và giờ đây bạn là một trader có mức tăng trưởng tài khoản rất nhanh.

Bạn là ngôi sao trong chatroom và mọi người lắng nghe những gì bạn nói. Bạn nhận ra hình ảnh của mình khoảng 2 năm về trước trong các câu hỏi của họ. Bạn khuyên họ, nhưng bạn biết rằng hầu hết những lời khuyên đó rồi sẽ bị gió cuốn đi vì họ là những đứa trẻ chưa trưởng thành - một vài người trong số họ sẽ vươn tới vị trí như bạn giờ đây - một số đi nhanh và số khác chậm hơn - thực sự là rất nhiều, rất nhiều người không bao giờ bước ra khỏi giai đoạn thứ hai, trừ một số ít người.

Trading giờ đây chẳng còn gì hứng thú nữa - thực sự mà nói thì nó còn hơi buồn tẻ nữa là khác – cũng như mọi thứ khác trong đời, khi mà bạn trở nên thuần thục, hoặc đó chỉ là công việc phải làm – thì nó trở nên buồn tẻ. Chỉ là công việc, vậy thôi.

Cuối cùng thì bạn cũng rời chat rooms và chọn một vài người để cùng nhau trao đổi về market, nhưng bạn cũng không hề bị ảnh hưởng gì từ họ nữa.

Tất cả thoài gian giờ đây bạn tập trung vào mài dũa phương pháp của mình để đạt được lợi nhuận lớn nhất từ thị trường mà không làm gia tăng tỉ lệ risk. Phương pháp giao dịch của bạn không thay đổi – nó chỉ hoàn thiện hơn- giờ đây bạn có cái mà phụ nữ hay gọi là “linh tính”.

Giờ đây bạn có thể ngẩng cao đầu mà nói “Tôi làm nghề giao dịch tiền tệ”, nhưng thành thật mà nói, bạn cũng chẳng hề muốn làm phiền ai với việc nói ra điều đó - chỉ là một công việc như bất ký công việc nào khác mà thôi.

Tôi hy vọng bạn cảm thấy thú vị khi đọc hành trình để trở thành trader này và hy vọng rằng bạn tìm thấy nhiều điều đồng cảm ở đây.

Hãy nhớ rằng chỉ có 5% thực sự thành công – nhưng lý do thất bại không nằm ở năng lực mà là ở khả năng chịu đựng, khả năng thay đổi nhận thức và khả năng thay đổi các hình mẫu khi mọi thứ thay đổi.

Người thua cuộc là người muốn “giàu nhanh”, tiếp cận thị trường và tự gắn cho mình những miếng vải che mắt, vì vậy mà họ không nhìn thấy sự thật hiển nhiên - một dạng quan điểm kiểu “đây là cách tôi nghĩ về nó và nó phải là như vậy” - từ chối “tiêu hóa” những điều làm thay đổi nhận thức đó.

Tôi rất vui khi nói rằng lý do tôi bước chân vào trading là vì muốn “giàu nhanh”. Giờ thì tôi nghĩ về nó như là cách để “giàu chậm”.

Nếu bạn đang suy nghĩ đến việc bỏ cuộc thì tôi có một lời khuyên cho bạn … Hãy tự hỏi bản thân bạn một câu “Bạn sẽ bỏ ra bao nhiêu năm để học đại học một khi bạn biết rằng sau khi học xong bạn sẽ hưởng mức lương 1 triệu đô la mỗi năm?”.

Hãy bảo trọng và chúc bạn giao dịch tốt.
    .

8. Thân chào các Trader !

Mình có 1 bộ tài liệu tổng hợp được rất nhiều các tài liệu về phân tích kỹ thuật từ cơ bản đến phức tạp, phân tích cơ bản, các chiến lược giao dịch từ scalping cho tới dài hạn. và muốn chia sẻ bộ tài liệu này cho bạn nào có nhu cầu và yêu thích đầu tư forex. Hy vọng sẽ giúp các bạn giao dịch tốt hơn.

9. Cách phân tích kỹ thuật dự đoán xu hướng ngắn hạn

Công cụ được sử dụng là RSI và đường xu hướng TRENDLINE, cả 2 đều tự tay kẻ, không dùng Indicator kẻ tự động.

Quan sát tình huống sau:

Dựa trên biểu đồ giá trên, vào thời điểm này thị trường vẫn trên đà tăng khá vững, tuy nhiên RSI đã không bật lại từ Trendline hỗ trợ, việc phá vỡ trendline này là điềm báo 1 xu hướng giảm ngắn hạn. Do đó, nếu ai đang giữ lệnh mua (BUY) thì nên chốt lời, các Trader chưa tham gia thị trường thì đây là cơ hội SELL tốt, điểm cắt lỗ ở trên đỉnh ” tạm thời” và mục tiêu chốt lời tại mức hỗ trợ màu xanh dương, mức take profit này được dự đoán theo các hỗ trợ trong quá khứ

Và đây là kết quả của giao dịch trên

Thị trường đã giảm như kỳ vọng, RSI sau khi breakout, nằm dưới level 50 và lực mua cạn kiệt. Mức chốt lời đã đạt.

Phương pháp phân tích xu hướng đảo chiều này nhìn chung cần rèn luyện kỹ năng kẻ Trendline, cả trên biểu đồ giá và đối với RSI. Cơ hội giao dịch với Trendline là một trong các chiến thuật giao dịch phổ biến nhất hiện nay, do được nhiêu Trader trên thế giới áp dụng nên phương pháp dự đoán xu hướng này hiệu quả, giá phản ứng mạnh tại các điểm Support và Resistence, điểm mấu chốt là thời điểm giao dịch, thời gian vào lệnh nên sớm để dễ xác định mức Stoploss hơn

Đây thuộc chiến thuật giao dịch trái chiều ( nghịch trend) nên mục tiêu chốt lời cao hơn cắt lỗ đáng kể. Mang lại mức lợi nhuận cao hơn. Nhiều bạn pm hỏi tôi có rủi ro gì trong cách phân tích này không, thật sự, rủi ro khi thị trường Sideway Do đó, khi KHÔNG có xu hướng ro ràng thì không nên áp dụng

10. Top 5 sàn forex làm mưa làm gió hiện nay.

1,Sàn Nature forex là sàn của NHẬT: hiện tại có ưu điểm như sau:
    -Bid ask thấp đối với ngoại tệ từ 6- 12$/lót; với vàng cố định 60$/lót
    - Nộp rút tiền ko mất phí, thanh khoản nhanh trong 5 phút thông qua các ngân hàng trong nước,đặc biệt là techcombank. Hỗ trợ nộp rút đến tận 2h sáng, từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần.
    2, sàn FXpro: là sàn uy tín, ổn định của Anh, chuyển nộp rút tiền mất 30 phút, phí nộp rút là 2,7% . , có các gói sản phẩm như sau:
    - gói chiến lược 3 triệu/ tháng: KH thắng bao nhiêu KH hưởng bấy nhiêu, nếu KH thua lỗ, công ty cam kết hoàn số lỗ và hoàn lại 3tr đồng cho KH. KH có passview để theo dõi tài khoản của mình hàng ngày.TK để tham gia gói chiến lược mini là 2000$ ( CÓ HỢP ĐỒNG, GIẤY CAM KẾT ĐẢM BẢO TÍNH PHÁP LÝ)
    - gói ủy thác: 2%/ tháng, kỳ hạn theo quý, mỗi quý tất toán 1 lần.
    TỶ GIÁ USD THEO TỶ GIÁ NGÂN HÀNG EXIMBANK.
    3, sàn PFD là sàn nổi tiếng của Newzealand: ổn định, spread vàng từ 20$- 25$/ lót, vàng từ 40- 45$/lót
    -tài khoản mini 100$( khuyến cáo nên mở từ 200$ trở lên để an toàn hơn trong giao dịch)
    -ko phí giao dịch. phí 1% trong 1 lần rút. Nhưng KH được sàn trả hoa hồng là 5$/ 1lót. Tiền hoa hồng này KH nhận đc vào mùng 5 hàng tháng. Nộp rút trong vòng 30 phút.
    4, Sàn VN invest: là sàn giao dịch của Newzealand, có thu phí giao dịch là 20$/ lót.
    -Spread ngoại tệ 30$/lót, vàng 50$/lót. Là 1 sàn rất uy tín, nộp rút tiền trong 30 phút, có bảo hiểm nộp rút cho KH
    -Tài khoản mini 500$
    -KH được back lại hoa hồng là 5$/ lót. tiền hoa hồng KH nhận đc vào mùng 5 hàng tháng. phí rút tiền 1%
    TỶ GIÁ USD NỘP/RÚT CỐ ĐỊNH 1$= 22000 Đ
    5, Sàn FBS
    Là 1 trong các sàn nổi tiếng, uy tín về phần mềm ổn định, nạp rút tiền qua nước ngoài, thanh khoản nhanh trong 30 phút. Spread của vàng và ngoại tệ ko cao.

11. tks bác ! bài viết khá hay

12. sàn FSB của Nga đúng không bác !

13. chính xác rồi bác à ! sàn này ra đời từ 2009 thì phải

14. Mấy bác trader hay bị mắc cái số 4, tuổi trẻ háo thắng mà, e cũng vậy nên đang cố sửa :p

15. Bác có trade sàn FBS này ko? thấy sao? Mà khi nào có tài liệu gì hay nhớ share cho anh em nhé!

Last edited: Mar 14, 2016
  16. tintin

tintin

84
    3
    0
    Bác nhiệt tình quá, toàn là tài liệu quý ko kìa, share cho e nha bác! Thank u!

17. nhuyvo

nhuyvo

14
    0
    0
  18. Thằng bạn mới gửi cho e cái này về kinh nghiệm giao dịch. E thấy cũng hay, mấy bác tham khảo nhé!!!
    ->Sau hơn 7 năm tham gia thị trường, mình mới rút ra được rằng muốn thành công thì cần rất nhiều yếu tố, muốn thành công ngoài bản thân ra thì còn cần có thiên thời, địa lợi và nhận hòa vậy. Chẳng thế mà các cụ có câu “ thời thế tạo anh hùng” . Người tài giỏi sinh ra ở thời loạn phất cờ khởi nghĩa rồi trở thành anh hùng, nhưng nếu sinh ra ở thời bình thì dù có nỗ lực đến mấy cũng khó mà để người đời sau biết đến vậy

Sau đây là 4 yếu tố cần và đủ theo mình nếu thiếu dù 1 thì khả năng thành công của các bạn là gần như không có

1) Thời gian

Trading nếu so sánh với các ngành nghề khác như giáo viên, kĩ sư, bác sĩ, kiến trúc sư…. Thì có thể nói là khó hơn gấp vài chục lần . Theo mình , trading nên xếp vào loại nghiên cứu chuyên sâu mà người thành công có thể tương đương với chức vụ giáo sư vậy.

Cả đời bạn sẽ là nghiên cứu, nghiên cứu và nghiên cứu. Mỗi một đồng tiền, một loại hàng hóa… đều có sự chuyển động khác nhau, một đặc trưng riêng …. Ngay cả thị trường cũng luôn thay đổi, có thể đúng ở thời điểm này nhưng sai ở thời điểm khác…

Với một khối lượng kiến thức khổng lồ, chắc chắn các bạn phải có thời gian để hiểu và áp dụng nó chuẩn xác.

Như một cầu thủ bóng đá bạn không thể bắt đầu chơi từ năm 50 tuổi và hy vọng thành danh được. Đối với trading cũng vậy bạn bắt đầu càng sớm thì càng có cơ hội để thành công hơn

Thời gian học trading là cả đời nhưng để bắt đầu kiếm ra tiền thì phải ít nhất từ 15-20 năm

2) Thầy dạy giỏi

Thế nào là thầy giỏi? Thầy giỏi là thầy có khả năng trade thành công được chứng minh trên lịch sử giao dịch trên tài khoản càng lớn càng tốt và có thời gian chơi càng lâu càng tốt ( tối thiểu là 2 năm )

Các bạn ở học trading chủ yếu là tự học, lên mạng search, gặp được cái nào thì biết cái đó , không biết được tổng quát và cụ thể. Kiến thức trên mạng có thể nói là rất đồ sộ nhưng mình có thể khẳng định rằng những cái đó chỉ là “ mặt nổi của tảng băng chìm” .

Tất cả những người viết sách…. Họ không bao giờ nói cho bạn cái bí kíp một cách rẻ tiền cả . Như các bạn biết Soros (nhà đầu cơ vĩ đại nhất mọi thời đại) viết 8 cuốn sách nhưng ông ý không bao giờ nói cụ thể cách trading của ổng….

Có thể họ nói ra cách họ trade nhưng thiếu, không áp dụng được hoặc thậm chí họ còn cố tình nói sai … Giống như là công thức làm men bia của các công ty lớn nhất thế giới như heniken chẳng hạn… họ sẽ giấu kín nó vì nếu nói ra thì ai cũng biết và như thế ai cũng áp dụng được và thị trường không còn nữa. Đó là tâm lý bình thường của bạn , của tôi và tất cả loài người vậy

Thị trường chứng khoán Mỹ đã tồn tại cách đây cả trăm năm. Biết bao kiến thức của những người đi trước đúc kết lại . Nếu không có thầy dạy giỏi bạn sẽ phải bắt đầu từ số 0 còn các kiến thức trên mạng như mình đã trình bày nó chỉ là cái vỏ của chai bia, còn cái men thì chắc là không có đâu

Thế nên bạn hãy cố gắng mà tìm được người thầy thành công sẵn sàng dạy bạn những bí kíp đó. Trong trading thì đúng như câu tục ngữ nói “ không thày đố mày làm nên”

3) Nhiều tiền

Mình thấy nhiều bạn tìm đến trading khi đang có kinh tế khó khăn, hi vọng sẽ đổi đời nhanh chóng bằng nghề này. Các bạn đã hoàn toàn sai lầm. Trading không dành cho người nghèo

Chính vì bạn cần có thời gian để hoc trade nên bạn phải đảm bảo tài chính để bạn không phải đi làm mà vẫn có đủ tiền để ăn, để trả hóa đơn…

Và bạn cũng cần tiền để đi lễ thầy giỏi để hy vọng ổng ta dạy bạn ( vì thầy giỏi rất giàu nhờ trading nên chắc chắn số tiền bạn lễ sẽ không nhỏ , đấy là may lắm ổng ý nhận bạn làm đệ tử) số tiền có thể lên đến hàng triệu đô la và như vậy những người nghèo không bao giờ đủ tiền …

Nên tốt nhất các bạn kinh tế khó khăn không nên theo nghề này vì nó sẽ chẳng đi đến đâu cả….

4) Khả năng bản thân

Trading cần những khả năng gì :

1- Tính kỉ luật của một người lính: luôn làm đúng theo những gì mình đề ra

2- Khả năng nghiên cứu của một người làm việc bằng đầu óc

3- Có một cơ thể khỏe mạnh , một đầu óc minh mẫn bằng cách luyện tập thể dục hàng ngày : vì trading rất cần sự tập chung và sáng suốt, chỉ cần mất tập chung là có thể mắc những sai lầm đáng tiếc như đặt mua 1 lot lại nhầm thành 100 lot…

4- Tính kiên trì : không nóng vội khi chưa thành công thì cố gắng chơi thật bé , chơi to dần khi thấy kết quả tốt hơn nhưng đừng chơi quá to trong khoảng thời gian ngắn vì có khi mình đang ăn may mà thắng thì sao. Lúc thua thì lập tức chơi bé lại ngay ….

5- Tính khiêm tốn: luôn học hỏi vì kiến thức rất nhiều, đừng bao giờ chủ quan là mình biết nhiều hay là biết đủ

Sau khi chúng ta đó có ba cái thiên thời địa lợi nhân hòa kia cộng với khả năng của bản thân thì theo mình các bạn sẽ gần như chắc chắn thành công

Riêng đối với mình : một trong 4 cái trên kia mình đều không có…sau khi nhận ra để thành công cần nhiều hơn là mình nghĩ, mình quyết định đến với nó như một cuộc vui không hi vọng là kiếm tiền hay đổi đời , chỉ đơn giãn lúc rảnh mình chơi vui tuổi già thôi … nhân đây muốn để lại chút ít kinh nghiệm của mình cho các bạn đi sau mới vào, đừng quá ảo tưởng, hãy thực tế hơn nữa… Vì trading là nghề khó nhất thế giới, không dành cho mọi người.

Share This Page