1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

1 số câu hỏi lập trình website bằng php

Discussion in 'PHP & Mysql' started by nguyenduybaotn, Jul 3, 2014.

1. nguyenduybaotn

nguyenduybaotn Verified Member

258
    12
    0
    1. Nên dùng editor nào?
    2. Chạy với CSDL nào?
    3. Có nên dùng Framework hỗ trợ hay không (PHP, CSS, Javascript)?

Mình đang sữ dụng Notpad++, dùng codeigniter framework và MySQL
    Mọi người cho ý kiến nhé

Notepad++ là một phần mềm soạn thảo mã nguồn hoàn toàn miễn phí hỗ trợ đa ngôn ngữ lập trình, hoạt động trong môi trường Microsoft Windows. Ngoài ra, Notepad++ là thay thế hoàn hảo cho Notepad cổ điển xưa, không những về mặt tính năng mà cả về giao diện tương tác đều cho thấy sự đẳng cấp vượt bậc.
    Notepad++ phát triển dựa trên nền tảng Scintilla (một trình soạn thảo vô cùng mạnh mẽ), được viết bởi ngôn ngữ C++ với lõi win32 thuần túy (tức là không chứa MFC, nhằm đảm bảo tốc độ thực thi cao cũng như tạo nên một chương trình với kích thước nhỏ gọn) và giấy phép GPL.
    Chú ý rằng, dù đã là phiên bản cuối cùng song tồn tại trong Notepad++ 6.1.1 Final vẫn còn có sự góp mặt của những hạt sạn trong số những đặc điểm tính năng bổ sung vượt trội đi kèm. Tuy nhiên công bằng mà nói thì những hạt sạn đó không ảnh hưởng nhiều.
    Một số những tính năng chính của Notepad++ :

• Hỗ trợ nhiều ngôn ngữ khác nhau, cụ thể: C, C++, Java, C#, XML, HTML, PHP, Javascript, RC resource file, makefile, ASCII art file (.nfo), doxygen, ini file, batch file), ASP, VB/VBS source files, SQL, Objective-C, CSS, Pascal, Perl, Python và Lua
    • WYSIWYG: Nếu bạn có một máy in màu, khi tiến hành in một bản mã hay bất kì gì bạn muốn có được từ Notepad++ thì kết quả thu được không khác gì “anh em sinh đôi”.
    • Bộ cấu hình Style: Mỗi một style hỗ trợ cho từng ngôn ngữ, người dung có thể thay đổi màu tùy ý cho background/foreground, font chữ, kích thước hay định dạng font thông qua hộp hội thoại Style Configurator.
    • Notepad++ cho phép người dùng xác định ngôn ngữ riêng của mình: không chỉ tô sáng cú pháp của các từ khóa, mà còn đồng thời uốn nếp chúng, cũng như các từ khóa chú thích hay các toán tử…
    • Multi-Document và Multi-view: tại cùng một thời điểm, người dùng có thể tương tác chỉnh sửa, soạn thảo cũng như hiển thị, xem nhiều tài liệu khác nhau.
    • Hỗ trợ tìm kiếm chính xác các chuỗi có trong bản soạn thảo mã nguồn.
    • Hỗ trợ tính năng Kéo & Thả miễn chê.
    • Thiết đặt vị trí cửa sổ với hai chế độ: ngang hoặc dọc.
    • Tự động phát hiện trạng thái File: Nếu bạn thay đổi hoặc xóa một file mà được mở bởi Notepad++, bạn sẽ được thông báo để cập nhật tài liệu của bạn (reload file hoặc remove file).
    • Tính năng phóng to và thu nhỏ giúp dễ dàng hơn trong khi soạn thảo cũng như xem mã nguồn.
    • Hỗ trợ nhiều ngôn ngữ người dùng như Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc….
    • Bookmark: Đơn giản người dùng chỉ cần kích lên lề Bookmark (vị trí bên cạnh các dòng số bên tay phải) hoặc đồng nhấp tổ hợp phím Ctrl+F2 để dịch chuyển một bookmark. Một số thao tác cơ bản: F2 (chuyển tiếp bookmark), Shift+F2 (quay về bookmark trước). Xóa tào bộ bookmark, click lên Menu>>Clear All Bookmarks.

Last edited: Jul 3, 2014
  2. Admin

Admin Administrator Staff Member

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    1. Editors nào ko quan trọng, quan trọng là bạn làm quen với nó.
    Hiện tại, tốt nhất nên sử dụng chương trình chuyên dụng, có gợi ý code, functions. Như vậy code sẽ nhanh hơn rất nhiều.
    Hiện tại, mình đang dùng phần mềm Rapid PHP editors, bạn có thể xem ở đây :)) http://www.rapidphpeditor.com/

2. PHP hoạt động rất tốt và rất ổn định với Mysql. Tuy nhiên, ko nên dùng trực tiếp hàm kết nối trực tiếp đến Mysql mà nên dùng các library được xây dựng sẵn trong PHP như PDO hoặc Mysqli. Các library đó được dựng sẵn, giúp bạn tránh những lỗi như Sql Injection rất tốt.

3. Nếu có thể thì nên dùng bạn ạ. Tuy nhiên, với những project lớn thì tự xây dựng sẽ tốt hơn là phụ thuộc vào Framework do người khác phát triển. Framework giúp giảm rất nhiều time để develop những project nhỏ, đơn giản.

nguyenduybaotn likes this.
  3. nguyenduybaotn

nguyenduybaotn Verified Member

258
    12
    0
    Admin có dùng thừ CI chưa? :D

4. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Mình chưa :)) Nhưng mà công nghệ của PHP thay đổi chóng mặt quá :))

5. Mình thì đang cùng CI, trước đó toàn code theo kiểu thủ tục, gặp đâu là viết function ở đó, nhìn code rất là rối. dùng framework vẫn có cái hay của nó.

6. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    Mình mới học thì down phần mềm nào để học là tốt hả Ad ? :)

7. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    mới học thì bạn nên dùng các editors trước.
    Đọc các files php, tự mày mò nghiên cứu và kết hợp với google :)
    Đó là cách học rất hiệu quả đó bạn ạ :)

8. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    Ý mình là mình nên down Notpad++, hay codeigniter framework và MySQL để sử dụng với người mới học như mình ý ? :)

9. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Sao mới học mà bác đã dùng framework làm gì ??? Mình nghĩ là bác nên bắt đầy từ căn bản... Echo "Hello World!"; có căn bản rồi thì bác vọc vào đâu cũng dc ấy mà :)

10. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    Uh. Vì m đang tự học nên k biết. Sr bác nhé :) Có chỗ nào chưa hiểu bác giúp nhé? Tks :)

Admin likes this.
  11. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    @Admin xem giúp m nhé.Tks

Attached Files:

12. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Đường link của bạn bị sai nhé.
    Trong thư mục htdocs, bạn tạo một thư mục tên là test.
    Trong thư mục test bạn tạo 1 files index.php
    File index.php này sẽ được chỉnh sửa bằng các chương trình code(VD như rapidphp mà mình đã đưa lên)

Sau đó bạn vào trình duyệt web, gõ đường link: http://localhost/test/index.php
    Bạn lưu ý nhé: Mặc định nếu bạn chỉ gõ đường link: http://localhost/test thì apache web server tự động gọi file index.php ra cho bạn nhé.

13. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Trong trường hợp của bạn, hello.php là 1 thư mục chứ không phải 1 file script mã PHP.

14. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    Trong htdocs ==.> mình thấy có file index.php, có phải file đấy k ? Seach cách tạo file mà k hiểu ::D
    @Admin team giúp m với :)

15. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Ko phải đâu nhé bác.
    Cái file index.php ngay bên trong htdocs chính là nội dung cả trang http://localhost khi bác vào xem đó. Bác để nguyên và ko xóa nhé.
    Bác tạo một thư mục tên là test trong thư mục htdocs.
    Để tạo một file index.php, bạn chỉnh như sau nhé.
    Đầu tiên config để window hiện rõ và đầy đủ đuôi và tên file nhé.
    Start -> Control Panel -> Folder Options -> Tab "View" -> Bỏ tích tại ô: Hide extension for known files.
    Bây giờ quay trở lại thư mục test bạn vừa tạo trong htdocs, tạo một file text chẳng hạn: index.txt
    Sau khi tạo xong, bạn chọn chuột phải -> rename -> đổi đuôi file thành .php -> save lại !(máy sẽ hỏi bạn có thực sự muốn lưu thay đổi không, chọn OK nhé !)
    Bây giờ bạn có thể mở file đó bằng notepad, chuột phải vào file index.php(sau khi đã đổi tên) -> Open With... -> Chose Default Program -> Ở đây bạn sẽ chọn chương trình editors mặc định để chỉnh sửa mã code php nhé.

Sau khi mở ra bạn gõ code sau vào:

PHP:
    <?php
    echo "This is my first php script";
    ?>
    Rất đơn giản thôi :)
    Những lần sau, bạn chỉ việc copy và đổi tên các files php là được.

16. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    Từ chỗ "..... tạo một file text chẳng hạn: index.txt ..... " về sau như thế nào @Admin ?
    Mình làm như hd lại ra

Attached Files:

17. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Tức là bạn tạo một file .txt, rồi đổi đuôi file bằng cách rename đó bác :)
    Làm sao mà file đó sẽ hiển thị là index.php là được bác ạ :)

18. fanmmo

fanmmo Verified Member

152
    9
    0
    @Admin Làm cái hd đoạn này giúp m với :p
    Mình tìm hiểu trên mạng mà k có bài hd nào phải tạo file txt rồi đổi đuôi cả :((?
    Or bác có link hd cụ thể và đầy đủ gửi giúp m vs :) Tks

19. huynhlamid

huynhlamid Verified Member

208
    54
    0
    Click cái rồi chờ xíu click thêm cái nữa rồi đổi .php ok

Admin likes this.
  20. Admin

1,541
    416