1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

Hướng dẫn backup và restore ví bitcoin

Discussion in 'Bitcoin' started by Admin, Nov 16, 2015.

1. Admin

Admin Administrator Staff Member

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Ok,
    Hôm nay có bạn hỏi mình về việc backup ví bitcoin :))
    Đúng là mình đã rất thiếu sót khi không hướng dẫn backup bitcoin wallet. Đó là một tác vụ cực kỳ quan trọng để bảo vệ số bitcoin mà bạn đang có.
    Ok, chúng ta bắt đầu.
    Thông tin chung:
    Tất cả các địa chỉ bitcoin, số dư bitcoin,... tất tần tật đều được lưu trong 1 file có tên là wallet.dat
    Nếu là lần đầu bạn cài đặt bitcoin core, bitcoin-qt sẽ khởi tạo một file wallet.dat cho bạn.
    Bên trong có chứa toàn bộ các thông tin tuyệt mật.
    Bao gồm private key, các address trong ví bitcoin của bạn.
    Việc sao lưu file wallet.dat này cực kỳ quan trọng.
    Bạn mất file wallet.dat này tức là bạn sẽ mất toàn bộ bitcoin, toàn bộ address bitcoin mà không có bất kỳ cách nào để lấy lại được.
    Vậy bạn hãy sao lưu file wallet.dat này cho an toàn.

Việc sao lưu và khôi phục lại thực chất chỉ là việc bạn copy file wallet này thường xuyên, lưu ở nơi an toàn và khi cần thì ghi đè lên để khôi phục lại.

OK, Chúng ta bắt đầu:
    Ở hệ điều hành windows, các bạn vào thư mục: C:\Users\[User_Account]\AppData\Roaming\BitCoin
    Trong đó, User_Account là account hiện tại mà bạn đang dùng.
    VD bạn đang dùng account Administrator, thì đường links là: C:\Users\Administrator\AppData\Roaming\BitCoin

Trong thư mục đó, có 1 file tên là wallet.dat

Đây chính là file mà bạn cần phải sao lưu thường xuyên. Mỗi lần nhận bitcoin hoặc tạo address mới để nhận bitcoin, bạn phải sao lưu lại wallet.dat này.
    Lưu ý: SAU MỖI LẦN TẠO THÊM ADDRESS MỚI THÌ PHẢI SAO LƯU WALLET.DAT

Làm thế nào để restore lại ví bitcoin ?
    Ok, rất đơn giản. Bạn chỉ việc ghi đè file wallet trong thư mục đó bằng file walet.dat mà bạn đã sao lưu.
    Bitcoin-qt sẽ tự động restore lại address và số bitcoin trong ví của bạn.
    Rất đơn giản thôi :)

2. huynh thật có lòng, em yêu huynh ha ha

Admin likes this.

Share This Page