1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

Hướng dẫn sử dụng và cài đặt phần mềm bitcoin

Discussion in 'Bitcoin' started by Admin, Sep 2, 2014.

1. Admin

Admin Administrator Staff Member

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Bitcoin hiện tại đã đang ngày càng lớn mạnh hơn :)) Tuy nhiên, phần lớn người dùng hiện tại lại quá phụ thuộc vào những website như blockchain.info hay coinbase,...
    Việc phụ thuộc vào các website như trên để nhận-gửi bitcoin đã làm mất đi rất rất nhiều những ưu điểm vượt trội của bitcoin so với các loại tiền khác như PM, paypal,...
    Hôm nay mình sẽ viết bài hướng dẫn các bạn cách có thể tự tạo cho mình các address và nhận bitcoin mà ko cần đến những website trung gian như blockchain hay coinbase.
    bitcoin hoạt động dựa trên mạng chia sẻ ngang hàng. Cũng giống như torrent, nhưng hệ thống bitcoin thì chia sẻ với nhau những dữ liệu được gọi là blockchain.
    Blockchain là 1 đống dữ liệu, trong đó có lưu hết tất cả những giao dịch trong toàn bộ hệ thống. Blockchain luôn được đồng bộ hóa trên toàn bộ hệ thống bitcoin nên càng có nhiều bitcoin-qt hoạt động thì hệ thống bitcoin càng vững vàng.
    Blockchain hay coinbase đều hoạt động dựa trên việc cung cấp 1 công cụ tra cứu Blockchain online, Dựa vào thông tin trên blockchain, thì mỗi thông tin người dùng blockchain hay coinbase sẽ được cập nhật tương ứng.
    Tuy nhiên, như vậy thì rủi ro cực kỳ cao:
    1. Nếu blockchain.info hay coinbase có vấn đề về bảo mật, toàn bộ bitcoin có thể sẽ bị biến mất. Điều này đã từng xảy ra rất nhiều trong quá khứ,
    Và tất nhiên, người sử dụng của blockchain hay coinbase cũng sẽ bị thiệt hại.
    2. Phí giao dịch bị đội lên cao. Thực tế phí giao dịch của bitcoin cực nhỏ, chỉ vào khoảng $0.00X cho mỗi giao dịch, dù lượng bitcoin có lớn đến đâu đi nữa.
    Việc sử dụng các công cụ tra cứu blockchain online sẽ làm đội chi phí giao dịch lên.

Bitcoin có cung cấp công cụ để tra cứu block ngay trong máy tính cá nhân.
    Các bước để sử dụng như sau:
    Bước 1: Download phần mềm bitcoin core từ website bitcoin.org
    Phần mềm tại đây: https://bitcoin.org/en/download

Bước 2: Sau khi cài đặt xong, chạy phần mềm. Phần mềm sẽ tự động khởi tạo key và tạo sẵn 100 địa chỉ cho bạn thoải mái nhận bitcoin.

Bước 3: Thời gian cài đặt chỉ mất một vài phút.
    Tuy nhiên, thời gian để client của bạn download hết toàn bộ blockchain sẽ mất khá nhiều thời gian.
    Hiện tại vào khoảng 20GB blockchain,
    Có thể mất khoảng một vài ngày để download hết.

Sau khi download xong, bạn đã có 1 phần mềm full của bitcoin, hoàn toàn yên tâm để nhận bitcoin và gửi bitcoin mà ko tốn phí sử dụng các dịch vụ tra cứu blockchain online.

Tiếp theo: các bước để bảo mật bitcoin trong máy cá nhân.

alien300 likes this.
  2. emoxone

emoxone Verified Member

1,664
    246
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
  3. alien300

alien300 Moderator Staff Member

3,537
    470
    0
    cũng hay nhỉ, để thử xem sao. chứ fee cao quá cũng ngại :(

4. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Cái này cũng là dùng dịch vụ trung gian của bên thứ 3 rồi nhé bạn :) Họ chạy bitcoin-qt ở máy chủ riêng, lưu trữ toàn bộ bitcoin của người dùng tại đó. Thực tế thì họ có thể scam và lấy tất cả bitcoin rồi chuồn luôn nhé bạn :)) Vì address mà bạn có là address mà họ cho bạn, tức là họ có private key, chỉ cần có private key là họ có thể lấy bitcoin từ bất kỳ ai :3 :3 Rất rủi ro nhé bạn :)

5. crazyman59

crazyman59 Verified Member

380
    74
    0
    Lưu trữ như admin nói có phải là lưu trữ ngoai tuyến ko nhỉ, hiện giờ dung lượng là 20gb thì mình đang down thì tắt, sau đó down tiếp có được ko admin, cái thứ 2 nữa là bây giờ là 20gb, sau thời gian thì dung lượng cũng sẽ tăng theo và chắc chắn sẽ lên. Đúng ko nhỉ:)
    Lưu trữ như vậy thì sẽ có nhược điểm là dung lượng càng lúc càng lớn, ổ cứng vài TB chắc mới tạm đủ nhỉ:p

Last edited: Sep 2, 2014
  6. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile

Sau khi tắt, bitcoinqt sẽ tự động đồng bộ hóa cho mình anh ạ. Nên dùng xong rồi tắt đi thì khi bật lại vẫn hoàn toàn bình thường anh ạ :3
    Hiện tại là khoảng 20GB, đúng là sau này dung lượng này sẽ lớn dần lên :) Nhưng em nghĩ để đến được 1TB thì sẽ rất rất rất lâu :)) Vì bitcoin ra đời từ cuối năm 2008, đến nay là 7 năm với rất nhiều giao dịch, nhưng mới có 20GB thôi :)) Anh cứ tính là 7 năm cho 20GB, như vậy muốn 1TB thì sẽ mất khoảng 50x7=350 năm chẳng hạn :))

crazyman59 likes this.
  7. emoxone

emoxone Verified Member

1,664
    246
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Nguy hiểm thật, giờ mới biết......chắc phải tạo lại cái mới

8. crazyman59

380
    74
    0
    Hình như cái này thì 1 máy 1 ví phải ko ad, mình muốn 1 ví mà vừa dùng ở nhà, vừa dùng ở công ty có được ko, mình backup dữ liệu ở 1 máy rồi cho nó chạy ở máy khác thì có được ko.

9. crazyman59

380
    74
    0
    quote lại cho admin vào trả lời giúp:)

10. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Nhưng rất rủi ro đấy anh ạ :)
    VD anh dùng ở máy nhà, khi đến cơ quan, anh chỉ việc copy file wallet.dat trong thư mục /AppData/Roaming/Bitcoin sang là cả 2 máy cùng chạy 1 ví, cùng được cập nhật khi có chuyển khoản mới đến.
    Tuy nhiên nếu 1 trong 2 máy tạo thêm địa chỉ nhận(VD 1 máy nhận quá nhiều) thì máy kia phải được đồng bộ wallet với máy hiện tại thì mới hiển thị số bitcoin như nhau.
    Chạy như vậy hoàn toàn ok, nhưng mà phải đồng bộ wallet giữa 2 máy thì mới nhìn thấy lượng bitcoin như nhau. Như vậy vừa an toàn, vừa tiện lợi nhưng sẽ phải làm nhiều thứ để đồng bộ, copy wallet thường xuyên :3

crazyman59 likes this.
  11. Bet1102

Bet1102 Moderator Staff Member

314
    66
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Mình chưa thử cách này bao giờ. Trước giờ toàn giao dịch trên coinbase.com thôi.Để nghiên cứu xem .
    Thank you admin nhé

12. emoxone

emoxone Verified Member

1,664
    246
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
  13. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Tất cả những phần mềm mà ko phải tải blockchain về đều sử dụng ví của 1 bên thứ 3 nhé bạn.
    Mình chỉ sử dụng address mà họ cấp cho mình, nên mức độ an toàn rất thấp.

emoxone likes this.
  14. hainguyen

hainguyen Verified Member

341
    77
    0
    mạng mình yếu nó báo mất 5years 33 week mới syn xong. ec ec

15. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Ko phải đâu bác. Cái nó báo đó là báo thời điểm dữ liệu được cập nhật nhé. Tức là bác sẽ nhìn thấy các transaction từ 5 năm 33 tuần trước. Nó download rồi dần dần cái này sẽ tiến dần đến thời điểm hiện tại nhé.

hainguyen likes this.
  16. hainguyen

hainguyen Verified Member

341
    77
    0
    thanks admin đã chia sẽ. hồm rài tạo nhiều acc coinbase ref cho nhau chuyền tbitccoin qua lại mất phí rất nhiều.
    Thông tin rất bổ ít thôi đi ăn cơm cho nó tải xong lấy address chiến tiếp

17. crazyman59

380
    74
    0
    Mình mới down xong wallet bitcoin, 26gb, nhưng mình ko tìm thấy địa chỉ của cái ví của mình ở chỗ nào cả ad ơi :(

18. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Ví đó là tập hợp của rất nhiều địa chỉ bác ơi :)
    Mỗi ví có thể có hàng triệu địa chỉ mà bác :))
    Khi bác cần nhận tiền, bác click vào receive.. -> click vào Request Payment !
    Nó sẽ tự động tạo address ra cho bác nhé :)
    Bác lưu ý là trong thư mục: C:\Users\Administrator\AppData\Roaming\Bitcoin
    Có 1 file tên là wallet.dat :)
    Files này có chứa tất cả dữ liệu về address của bác kèm theo private key.
    Bác phải backup file này thường xuyên nếu nhận nhiều bitcoin thường xuyên nhé :)

crazyman59 likes this.
  19. crazyman59

380
    74
    0
    Thành công rồi, mới send tiền từ blockchain thử cái được luôn, nó báo có tiền luôn, thank ad nhiều :-*

Admin likes this.
  20. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Bác cẩn thận sao lưu file wallet.dat lại được là ok ấy mà bác :) Kể cả cài lại win đi chăng nữa, forrmat tất cả ổ cứng đi nữa, thì số bitcoin vẫn không thay đổi :)) Dùng cái này rất tiện, chi phí lại rất rẻ :)) Tính ra chỉ khoảng $0.05/giao dịch dù lớn đến đâu đi nữa :))

Share This Page