1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

[Hỏi-Đáp] Hỏi đáp về php & Mysql

Discussion in 'PHP & Mysql' started by Admin, Sep 13, 2014.

1. Admin

Admin Administrator Staff Member

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Mặc dù kiến thức về lập trình của mình chưa thể đạt đến trình độ master được :))
    Nhưng với 1 số năm kinh nghiệm viết php & mysql, Mình hy vọng có thể giúp các bạn trong diễn đàn có sự bắt đầu lập trình với ngôn ngữ php/mysql.

Tại sao các bạn nên học php/mysql ?

1. Có thể các bạn không tin, nhưng google.com đang chạy bằng ngôn ngữ PHP & Mysql...
    Điều đó cho thấy khả năng đáp ứng tuyệt vời của php/mysql đối với mọi yêu cầu của các bạn về ứng dụng web.
    2. PHP/Mysql hoàn toàn miễn phí. PHP/Mysql chạy trên nền Linux rất tốt, apache được xây dựng để chạy ổn định trên linux.
    Linux - Apache - Mysql - PHP đã tạo nên bộ từ LAMP nổi tiếng trong thế giới lập trình.
    3. Để có thể tham gia MMO hiệu quả, hơn ai hết bạn phải biết phát triển website, phải biết quản lý website, sửa các lỗi có thể có của website,... bạn không thể làm những điều đó mà không biết chút nào về lập trình php/mysql.

Học Php Mysql có khó không ?

Không khó, nhưng cũng không phải là dễ như trở bàn tay được.
    Mình đã chỉ mất có 2 tuần để làm quen với PHP/Mysql và 1 tháng để thành thạo viết PHP. Mình tin đó là 1 khoảng time đủ ngắn để các bạn có niềm tin có thể lao đầu vào học hành.

Cái quan trọng nhất để học php/mysql là gì ?

Đó là sự thực hành. Hãy tin mình, đó là kinh nghiệm xương máu mà mình đã trải qua rồi.
    Tất cả những hàm php, hàm mysql,.. bạn đều có thể tìm qua google, không cần phải nhớ. Nhưng để kết hợp các hàm đó ra sao thì sẽ cần nhiều thực hành để có thể viết thành thạo.

Mọi câu hỏi khác mời các bạn post tại đây, Mình sẽ trả lời tường tận cho các bạn trong khả năng hiểu biết của mình.

2. select * from news where catparent=$catparent and state=1 and id not in $id and (alias like '%tho-nhi-ky%' or alias like '%chinh-sach%' or alias like '%lai-suat-thap%')

câu truy vấn trên viết bằng active record trong code igniter như thế nào. Mong admin trả lòi giúp.
    Em cần gấp lắm.
    Cảm ơn rất nhiều

Admin likes this.
  3. Admin

Admin Administrator Staff Member

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Cái này dùng query build của ci có vẻ ko khả quan :)
    Bạn có thể chạy trực tiếp query trên, không dùng query builder của ci nữa là ok :)

Share This Page