1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

Khi nào bạn cần dùng máy chủ ảo (VPS) ?

Discussion in 'Recycle Bin' started by pmnh4543, Oct 19, 2015.

1. Khi nào bạn cần VPS ?
    VPS là viết tắt của Virtual Private Server – máy chủ ảo

Lúc trước, việc sở hữu 1 VPS riêng cho cá nhân hoặc doanh nghiệp thì có thể xem là hơi xa xỉ, vì chi phí lúc trước cho 1 vps khá cao, thường chỉ dành cho các doanh nghiệp lớn, có số lượng khách truy cập cao và cần setup nhiều chức năng

Nhưng bây giờ thì vps giá rẻ đang trở nên khá phổ biến, vì chi phí đã rẻ hơn rất nhiều, với nhiều tính năng, đáp ứng được nhu cầu hiệu suất hoạt động cao cũng như bảo mật

Nếu bạn muốn 1 trong các website của bạn chạy “1 mình 1 cõi” cho khỏe, tùy thích cấu hình, hạn chế cao khả năng Local Attack thì nên chọn VPS

Chi phí cho VPS
    Cũng giống như hosting, VPS có rất nhiều công ty cung cấp và rất nhiều mức giá khác nhau. Mình cũng đã sử dụng qua 1 số VPS của các công ty ở Việt Nam cũng như nước ngoài. Chất lượng và chi phí có thể nói là khá chênh lệch

Ở Việt Nam, mức giá trung bình cho 1 VPS có cấu hình tối thiểu nằm khoản 200.000 – 400.000/tháng. Ngoài ra còn có nhiều gói cao hơn

Việc VPS được đặt server ở Việt Nam thì tất nhiên tốc độ truy cập sẽ nhanh khi chủ yếu website dành cho người Việt. Nhưng mình thấy nếu so với số tiền đó, chúng ta có thể thuê được 1 VPS khác ở nước ngoài với cấu hình cao hơn, chất lượng cũng như khả năng quản lý cũng tốt hơn

Điển hình là mình đang sử dụng gói VPS trung bình của DigitalOcean. Với gói nhỏ nhất chỉ có $5/tháng , tính ra là gần 120k/tháng. Quá rẻ so với giá trung bình của Việt Nam, không giới hạn nhiều như 1 số cty ở Việt Nam. Cài đặt – sao lưu – khôi phục vô cùng nhanh chóng. Chế độ support thì quá tốt. Mình khuyên dùng cho ai có nhu cầu sử dụng VPS

Nhược điểm của VPS
    Vì là 1 máy server ảo. Mọi thứ bạn có khi thuê xong sẽ là 1 VPS trắng hoặc đã được cài sẵn 1 phần mềm quản lý. Ngoài ra, mọi thứ khác bạn phải tự cấu hình

Với những ai chưa có kinh nghiệm, thì thời gian đầu sẽ rất khó chịu, vì hơi khó sử dụng, không biết cấu hình thế nào… Nhưng các bạn yên tâm, hiện nay các tài liệu – bài viết hướng dẫn đang có rất nhiều trên Internet, chịu khó tìm và xem là sẽ ok. Cũng như mình đây

Cảm giác 1 mình 1 cõi – tự cấu hình – tự cài đặt – vọc mọi thứ…rất là thích các bạn ah. Hi

Danh sách các nhà cung cấp tại Việt Nam
    Các nhà cung cấp uy tín, chế độ phục vụ, bảo hành tốt thì mình thấy khá nhiều. Mình xin đề xuất vài tên công ty uy tín và chất lượng khá ổn ở Việt Nam hiện giờ:

Còn những công ty ở nước ngoài như: Hostgator – Bluehost – Godaddy..

Mình liệt kê những công ty ở trên vì mình đã từng sử dụng qua. Nói chung là chất lượng khá tốt. Quan trọng hơn cả là những công ty này cấu hình server rất bảo mật, khả năng chống tấn công Local Attack khá tốt. Rất ít người có thể tấn công thành công qua phương thức Local Attack trên Máy chủ của các công ty trên.

Khi chọn mua VPS các bạn không nên ham rẻ mà mua các loại VPS không rõ nguồn gốc, không phải công ty có bảo hành. Vì những loại hosting đó không bảo đảm ổn định và nguy cơ mất dữ liệu rất cao. Các bạn nên lựa chọn các công ty có tên tuổi, có trụ sở đàng hoàng. Thà chấp nhận chi phí ở mức trung bình mà yên tâm, hosting chạy ổn định và không mất dữ liệu giữa chừng.

ShipAZ địa chỉ ship hàng giá rẻ hà nội uy tín tiết kiệm

Share This Page