1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.

Làm việc trực tuyến, nên theo con đường nào :)

Discussion in 'Tâm Sự Đêm Khuya' started by Admin, Jul 4, 2014.

Bạn có đang làm chủ website nào không ?

1. 3 vote(s)
    33.3%
  2. Không

2 vote(s)
    22.2%
  3. Mình sẽ làm webmaster sớm thôi.

4 vote(s)
    44.4%
  1. Admin

Admin Administrator Staff Member

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Chào anh em,
    Chắc hẳn MMO ở Việt Nam chủ yếu tập trung là các newbie chứ pro chưa có nhiều :)
    Một trong những điều làm các newbie chùn chân khi quyết định đi theo con đường đầy phong ba bão táp này chính là ở mục tiêu :)
    Theo như kinh nghiệm của cá nhân mình,
    Phần lớn các newbie đều có những điểm yếu như sau:
    1. Vốn rất nhỏ hoặc không có vốn.
    2. Nhanh chóng nản với công việc hiện tại.
    3. Không biết hướng đi sau này nên như thế nào ? Khi mà ngay cả các pro PTC, PTU,... cũng dần bỏ...
    99% newbie chỉ coi công việc trên mạng là công việc tạm bợ, công việc cứu đói khẩn cấp chứ chưa có 1 ý thức về việc xây dựng lâu dài.
    4. Hiểu biết và kiến thức chưa đủ.

Vậy hướng đi nào để phát triển ? Hướng đi nào để xây dựng và phát triển bản thân và biến MMO thành 1 công việc đích thực đây ???

Trước hết, mình có thể khẳng định 100% là trên thế giới, có 1 bộ phận không hề nhỏ những người tự làm việc ở nhà, dựa vào internet và có thể sống tốt ở bất kỳ quốc gia nào...
    Mình có nhiều bạn ở khắp các đất nước, phần lớn họ đều online 16-18 tiếng mỗi ngày để làm việc...
    Thu nhập của họ rất tốt, nếu không muốn nói là khá cao so với mặt bằng thu nhập trung bình của nước sở tại...
    VD 1 cậu ở USA, đang điều hành 1 website chơi game nhập vai... thu nhập mỗi tháng đều đặn 10-12K USD
    VD khác là 1 cậu bạn ở Croatia, đang làm admin một website chuyên về bóng đá, thông tin trận đấu, cập nhật kết quả,... thu nhập mỗi tháng cũng tầm 2K USD đều đặn....
    Từ những lần nói chuyện với họ những lúc rảnh tay, mình xin đúc rút ra những phương án để thành công như sau:

Mục tiêu và con đường để làm giàu là trở thành webmaster !!!! Hay là chủ website !!!!
    Tại sao ? Website cũng giống như 1 công ty, bạn cung cấp dịch vụ, bán dịch vụ và thu về lợi nhuận.
    Nếu theo câu ngạn ngữ của ông bà ta thì là: Phi thương bất phú. Trở thành webmaster, đồng nghĩa với việc bạn trở thành chủ 1 doanh nghiệp, sản phẩm chính là dịch vụ mà bạn sẽ cung cấp.
    Bạn không thể mãi mãi làm PTC, làm PTU được... dù bạn có kiếm bao nhiêu từ PTC, PTU,... bản chất vẫn là người làm công ăn lương... rất khó để phát triển rực rỡ được.

Bạn cứ thử suy nghĩ mà xem, các pro chơi PTU, lương vài trăm USD,... vậy chủ của những website PTU đó thu nhập bao nhiêu ???? Chắc chắn là cao hơn người chơi rất rất nhiều ?
    Những bạn chơi PTC, đầu tư và kiếm nhiều tiền!! vài ngàn USD chẳng hạn... vậy chủ của những website PTC đó thu nhập bao nhiêu ???? Cao hơn tất cả cộng lại là chắc chắn !!!

Vậy hướng đi và giải quyết từng khâu như thế nào ????
    1. Về Vốn !!!
    Mình thấy đa số các bạn newbie khi kiếm dc những đồng tiền đầu tiên, đều nhanh chóng rút ra mà không mảy may nghĩ đến việc đầu tư những đồng tiền đó !!!
    Vậy muốn khác biệt, hãy làm khác đi !!!
    Hay tích góp tiền bạn kiếm dc lại, từng xu một cũng nhặt lên và cho vào túi.
    Khi có 1 khoản kha khá, hãy nghĩ ngay đến việc trở thành webmaster !!!
    Bao nhiêu là đủ ? Bao nhiêu cũng đủ và bao nhiêu cũng ít !!! Tùy vào ý tưởng của bạn,
    Google ra đời với chỉ 1000 USD, nhưng nay nó đã trị giá hàng chục tỷ USD...
    Ngược lại, mấy công cụ tìm kiếm đình đám sau này, đầu tư hàng triệu USD nhưng chưa thể vượt mặt google được...

2. Nản Chí

Các bạn nên hiểu thế này, mỗi công ty khi được mở ra, chủ đầu tư đều xác định từ 1-3 năm là sẽ lỗ trắng và không có đồng lãi nào :)) Vậy bạn đừng tưởng bở là sẽ làm cho website lớn mạnh ngay với vài tháng, hay thậm chí là 1-2 năm :)) Đó là 1 cuộc chơi dài hơi, cần có những bước đệm ngắn hạn để nuôi dưỡng.
    Vừa làm website, cứ tiếp tục PTC, tiếp tục PTU,... lấy ngắn nuôi dài, đó là thượng sách.
    Và quan trọng là, thành công chắc chắn sẽ đến, đó là luật nhân quả :) Hàng nghìn năm nay không sai bao giờ, bạn cố gắng, chắc chắn sẽ gặt hái thành công :) Nhưng sớm hay muộn nó lại phụ thuộc vào mức độ cố gắng, khả năng của cá nhân bạn.

3. Hướng Đi
    Mình đang nói cho bạn đây.

4. Kiến Thức
    Như từ phần giải quyết cái nản chí đấy. Kiến thức và hiểu biết lại chính là bức tường cứng nhất dễ làm phần lớn các newbie nản chỉ.
    Biển học vô biên, kiến thức vô hạn. Nhưng hãy tin mình, vì mình đã làm được. Cố gắng thì chắc chắn dần dần bạn sẽ có kiến thức, chắc chắn dần dần sẽ đủ kiến thức. Và không những thế, với những bạn có khả năng trí tuệ tốt, sẽ trở thành chuyên gia về 1 lĩnh vực nào đó.
    Kiến thức, dù nó có là cái gì, sẽ không bao giờ thừa trong cuộc sống của bạn cả. Đặc biệt lại là kiến thức về ngoại ngữ, tin học,... vốn rất cần thiết trong xã hội ngày nay.
    Bạn cũng sẽ cần biết về lập trình, về code, về linux,... nghe thì có vẻ xa xôi vậy thôi, nhưng nó ở rất gần các bạn thôi.
    Mình cũng đã từng xuất phát điểm như các bạn, ko biết bất kỳ điều gì về website, về dns, về hosting, về linux,... nhưng hiện nay mình đã có kiến thức gần như tất cả các điều đó... dù là cái gì mình cũng đều có khả năng làm việc độc lập với nó.

và trên hơn, ý chí quyết tâm luôn phải đặt lên hàng đầu :) Bạn làm việc 1 mình ở nhà, sẽ có nhiều cám dỗ hơn so với làm nhân viên của người khác.
    Bạn thoải mái xem film lúc nào cũng được...
    Bạn thoải mái ngủ lúc nào cũng xong...
    Bạn thoải mái đi uống nước, hay thậm chí đi ăn rồi lên làm tiếp...
    Nhưng hãy tự áp mình vào 1 khuôn khổ, với ý chí chắc chắn sẽ thành công, bạn chắc chắn sẽ thành công khi có trong tay 1 website mang lại thu nhập khủng :)

2. markmoon

markmoon Moderator Staff Member

593
    48
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Mình đang tìm một khóa học về quản lý web và host. Chưa từng học qua IT nên làm gi cũng hơi khó

Admin likes this.
  3. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Mình lại thấy, tự học mang lại kết quả cao nhất :)
    Nếu mà đi học, học hết lượng kiến thức từ cơ bản đến nâng cao, đến khi làm thành thạo, chắc phải mất 5 năm :3 :3
    Nếu tự học, cố gắng thì chỉ 5 tháng là rất thành thạo rồi :3

4. nguyenduybaotn

nguyenduybaotn Verified Member

258
    12
    0
    Làm ra website thì dễ nhưng để tồn tại và phát triển mới khó

Admin likes this.
  5. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Mình công nhận :) Làm ra thì dễ, phát triển mới :)
    Cái khó nhất chính là chỗ vượt qua được cái thứ 3, nản chí :))
    Rất dễ bị nản chí với website mới :)

6. KiaK3

KiaK3

594
    2
    0
    Đang muốn mở 1 web site riêng mà còn nhiều chỗ chưa hiểu quá. Hỏi các pro toàn wait reply . Nản..............Bác Admin Share ít kinh nghiệm đi
    Chỗ nào chưa hiểu hỏi bác đừng cười nhé. Mình là người Việt Nam không thể thua bọn nước ngoài được ( Ước mơ nhỏ nhoi ):)):)):)):)):D:D

Admin likes this.
  7. huynhlamid

huynhlamid Verified Member

208
    54
    0
    cũng khó đối với 1 newbie như em

8. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Khi nào cần bác cứ hỏi, cần giúp gì thì cứ alo :) Giúp được là mình sẽ giúp :)

9. crazyman59

crazyman59 Verified Member

380
    74
    0
    Lúc trước mình đã từng bỏ 7tr sở hữu 1 site làm offer, lúc đó chưa có kinh nghiệm j hết, làm được 1 năm đúng vào lúc offer đang khó khăn thế là ko gia hạn tên miền nữa (đã thu lại vốn và lời), nghĩ lại giờ tiếc vì bỏ trang đó.

10. hainguyen

hainguyen Verified Member

341
    77
    0
    để bước vào lĩnh vực này cũng cần phải có đam mê. có đam mê---> ham học---> nhiều kiến thức----> thành công he he. Tuy minh chưa thanh công nhưng có đam mê còn vài bước nữa là được rồi

11. KiaK3

KiaK3

594
    2
    0
    Ok. Tks bác. Để có 1 web site ( Thương mại điện tử - Ví Dụ : 4rum hoặc facebook ) thì khoảng bao nhiêu bác ? Tên miền, hosting .....Bác có thể tính ước lượng giúp. Tên miền = $, hosting = $ .....

12. linhmeo

linhmeo Moderator Staff Member

476
    70
    0
    em thì chỉ tạo blog rùi cài cpm vào + autosurt và ăn tiền chứ chưa nghĩ tới tạo một cái web thật sự

13. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Tên miền thì dao động từ $2.99 cho đến hơn $100
    Những tên miền giá cao, thường là những extension mới,
    Mức giá hiện tại của những tên miền thông dụng như sau:
    .com = .net = .org = $11-$12, tùy nhà cung cấp.
    .vn = 900K VND cho năm đầu tiên, từ các năm sau duy trì là 500K thì phải :)

Hosting thì giá cũng ko hề đắt.
    VD host của hostgator, giá dao động $2-3/tháng
    Khi mới mở website, bác có thể chọn gói hosting nhỏ nhẹ thôi. Sau khi website phát triển, có thể nâng cấp lên các gói cao hơn :)

14. buffalo

buffalo

9
    4
    0
    Hay, hy vọng thần may mắn sẽ không bỏ rơi mình ^:)^

15. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Thần may mắn chỉ vào khoảng 5% thôi bạn :)) 95% còn lại nằm trong tay mình :))

16. crazyman59

380
    74
    0
    mình còn băn khoăn là tự học thì biết đến khi nào là đủ để bắt tay vào làm web, và học những gì thì coi là đủ.
    Ví dụ html nội dung của nó là từ a đến z, nhưng mình ko cần học đến z mình chỉ cần học vừa đủ để áp dụng, vậy vừa đủ là đến h hay đến k là vừa đủ. Học những gì thì mình cũng ko biết nên bắt đầu học gì trước, học c hay c++ hay c#, php, html, java, ... ôi nghĩ mà đau đầu lắm. Người mình quen thì ko có ai pro để tư vấn nên cứ chần chừ mãi vẫn chưa tìm được hướng đi. Help me :)

17. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Thực ra để biết thế nào là đủ khó đấy bác ạ :))
    Vì cái đủ đó nó lại đi kèm với nhu cầu của mình :)) Nhu cầu làm website càng phức tạp thì lại càng cần nhiều kiến thức :-j Trong khi, là một web master, bác càng ngày càng muốn website của mình có nhiều chức năng, nhìn đẹp,... nên bắt đầu từ A, rồi dần dần đến Z theo nhu cầu của mình, chứ ko nên cuốn chiếu học luôn từ A đến X nào đó, trong khi nhu cầu của mình thì chưa đến mức cần phải đến kiến thức tầm cỡ X :)

18. crazyman59

380
    74
    0
    Vậy thì mình nên bắt đầu học cái gì trước tiên, html, java, php hay c++,c#, joomla, cần lắm lời tư vấn @-)

19. Admin

1,541
    416
    0
    Yahoo! Messenger:
    Yahoo Messager
    Facebook:
    Facebook Profile
    Bác ko cần kiến thức về C nhé :)
    Để làm website, bác chỉ cần kiến thức như sau:
    + html + Css + Javascript: Về giao diện.
    + PHP & Mysql: Về xử lý web.

Thông thường, web master không cần nhiều kiến thức về php & Mysql nếu không quá chuyên sâu nên bác ko lo nhé.
    Kiến thức về html và css, để có thể sửa được code giao diện thì kiến thức cũng ko cần quá phức tạp.
    VD bác xây dựng website wordpress chẳng hạn, thì gần như mọi thứ có sẵn. Bác chỉ việc cài đặt và cài đặt các modules để chạy thôi :) Ko cần bất kỳ hiểu biết gì về php hay mysql cả :))

crazyman59 likes this.
  20. crazyman59

380
    74
    0
    vậy còn vấn đề bảo mật, mình chưa hiểu lắm về việc lợi dụng lỗ hổng trong bảo mật rồi chôm chỉa pass gì đó, rồi sau đó admin site đó phải down site để fix lỗi là như thế nào?

Share This Page